Chủ đề liên quan

Công ty Luật Hùng Thắng
Số điện thoại Công ty Luật Hùng Thắng
Liên hệ Công ty Luật Hùng Thắng

Chào luật sư, tôi muốn được tư vấn về quy định hành vi cưỡng ép ly hôn. Hiện tại, bên gia đình chồng tôi đang thúc ép tôi ly hôn vì một số lý do, mà tôi thì không muốn như vậy. Vậy hành vi này có vi phạm quy định pháp luật không? Nếu vi phạm thì bị xử lý như thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ luật sư.

Trả lời:
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Hùng Thắng. Về câu hỏi của bạn chúng tôi xin được tư vấn qua bài viết dưới đây:

1. Cơ sở pháp lý:

- Luật Hôn nhân và gia đình 2014;
- Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp; hành chính tư pháp; hôn nhân và gia đình.

2. Quy định về cưỡng ép ly hôn

Tại khoản 9 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định cưỡng ép ly hôn là việc đe dọa, uy hiếp tinh thần, hành hạ, ngược đãi, yêu sách của cải hoặc hành vi khác để buộc người khác phải  ly hôn trái với ý muốn của họ.
Bên cạnh đó, tại điểm e khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:
“Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình
  1. Cấm các hành vi sau đây:
  2. e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;
...”
Như vậy, đối chiếu với trường hợp của bạn, nếu bạn có chứng cứ chứng minh việc gia đình chồng bạn có những hành vi đe dọa, uy hiếp tinh thần, hành hạ, ngược đãi, yêu sách của cải hoặc các hành vi khác buộc bạn ly hôn trái ý muốn của bạn thì gia đình chồng bạn đã vi phạm hành vi cấm của Luật Hôn nhân và gia đình là cưỡng ép ly hôn.

3. Mức phạt đối với hành vi cưỡng ép ly hôn

Tại điểm c khoản 2 Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:
“Điều 59. Hành vi vi phạm quy định về kết hôn, ly hôn và vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng
  1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
  2. c) Cưỡng ép kết hôn hoặc lừa dối kết hôn; cưỡng ép ly hôn hoặc lừa dối ly hôn;”
Theo đó, hành vi cưỡng ép ly hôn sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.
Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Hùng Thắng. Trường hợp bạn còn vướng mắc cần tư vấn trực tiếp hãy liên hệ với chúng tôi. Luật sư tư vấn của Luật Hùng Thắng luôn sẵn sàng lắng nghe và giải đáp mọi vướng mắc của bạn.
Thông tin liên hệ:
Công Ty Luật Hùng Thắng
Trụ sở: 10-A9, Tập thể Bộ Công an, Phường Tứ Liên, Quận Tây Hồ, Thành phố Hà Nội.
VP Hà Nội: Số 202 Mai Anh Tuấn, Phường Thành Công, Quận Ba Đình, Thành phố Hà Nội.
VP Hà Tĩnh: 286 Phường Nguyễn Du, Thành phố Hà Tĩnh, Tỉnh Hà Tĩnh.
Điện thoại: 0243 8245 666
Hotline: 0916436879
Email: info@luathungthang.com

20/04/2021
Lịch trình cho

Tư vấn miễn phí

Công ty Luật Hùng Thắng chuyên tư vấn doanh nghiệp, tư vấn luật doanh nghiệp, tư vấn thành lập doanh nghiệp, tư vấn pháp lý thường xuyên, tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh, tư vấn đất đai, tư vấn hợp đồng, tư vấn hôn nhân, tư vấn ly hôn, tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình, luật sư bào chữa..