Chủ đề liên quan

Công ty Luật Hùng Thắng
Số điện thoại Công ty Luật Hùng Thắng
Liên hệ Công ty Luật Hùng Thắng

Đất 50 năm là loại đất có thời hạn sử dụng 50 năm. Vậy xây nhà và cấp sổ đỏ trên đất 50 năm có được không? Bài viết dưới đây của Luật Hùng Thắng sẽ phân tích để bạn đọc hiểu hơn về vấn đề này.

1. Đất 50 năm là đất gì?

Thực tế đất 50 năm là tên gọi của người dân đối với loại đất có thời hạn sử dụng là 50 năm.  Căn cứ Điều 126 Luật Đất đai 2013 quy định các loại đất có thời hạn sử dụng là 50 năm hoặc không quá 50 năm như sau:

- Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp được giao đất, công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp gồm:

+ Đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối

+ Đất trồng cây lâu năm

+ Đất rừng sản xuất

+ Giao nhiều loại đất bao gồm đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối.

+ Đất trống, đồi núi trọc, đất có mặt nước thuộc nhóm đất chưa sử dụng

- Hộ gia đình, cá nhân thuê đất nông nghiệp

- Tổ chức được giao đất, thuê đất để sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối.

- Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân được giao đất, thuê đất để sử dụng vào mục đích thương mại, dịch vụ, làm cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.

- Tổ chức được giao đất, thuê đất để thực hiện các dự án đầu tư.

- Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được giao đất, thuê đất để thực hiện các dự án đầu tư tại Việt Nam.

2. Có được xây nhà trên đất 50 năm không?

Theo khoản 1 Điều 6 Luật Đất đai quy định về nguyên tắc sử dụng đất như sau:

“ Điều 6. Nguyên tắc sử dụng đất

  1. Đúng quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất và đúng mục đích sử dụng đất.”

Theo đó, việc sử dụng đất cần đúng quy hoạch, kế hoạch và mục đích sử dụng đất. Việc xây nhà ở chỉ được xây ở trên đất ở, đồng nghĩa rằng việc xây nhà trên các loại đất các là vi phạm nguyên tắc sử dụng đất. 

Đối chiếu với các loại đất  thời hạn sử dụng 50 năm hoặc không quá 50 năm thì chủ yếu là đất nông nghiệp.

Như vậy, không được xây nhà trên đất 50 năm vì không phải là đất ở. Nếu muốn xây nhà trên đất 50 năm trước tiên cần chuyển mục đích sử dụng đất.

3. Đất 50 năm có được cấp sổ đỏ không?

Điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (Sổ đỏ, Sổ hồng) được quy định trong Luật Đất đai không phụ thuộc vào thời hạn sử dụng đất. 

Theo Điều 99, 100 và 101 Luật Đất đai 2013, điều kiện cấp Giấy chứng nhận cho hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất 50 năm được chia thành 2 trường hợp:

Trường hợp 1: Được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất

Đây là trường hợp phổ biến nhất để hộ gia đình, cá nhân được cấp Giấy chứng nhận. Điều kiện cấp Giấy chứng nhận thông qua việc Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất được chia thành 2 nhóm.

- Có giấy tờ về quyền sử dụng đất.

- Không có giấy tờ về quyền sử dụng đất.

Trường hợp 2: Được Nhà nước giao đất, cho thuê đất

Như vậy, nếu đủ điều kiện theo quy định pháp luật, đất 50 năm sẽ được cấp sổ đỏ.

Trên đây là những phân tích của Luật Hùng Thắng. Nếu bạn đọc có vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ với chúng tôi. Với đội ngũ luật sư, chuyên viên pháp lý giàu kinh nghiệm, chuyên môn cao của Luật Hùng Thắng sẽ tư vấn, giải đáp mọi vướng mắc pháp lý cho khách hàng một cách đầy đủ, chính xác, nhanh chóng nhất.

Thông tin liên hệ:

Công Ty Luật Hùng Thắng

Trụ sở: 10-A9, Tập thể Bộ Công an, Phường Tứ Liên, Quận Tây Hồ, Thành phố Hà Nội.

VP Hà Nội: Số 202 Mai Anh Tuấn, Phường Thành Công, Quận Ba Đình, Thành phố Hà Nội.

VP Hà Tĩnh: 286 Phường Nguyễn Du, Thành phố Hà Tĩnh, Tỉnh Hà Tĩnh.

Điện thoại: 0243 8245 666

Hotline: 0916436879        //     Email: info@luathungthang.com.


19/04/2021
Lịch trình cho

Tư vấn miễn phí

Công ty Luật Hùng Thắng chuyên tư vấn doanh nghiệp, tư vấn luật doanh nghiệp, tư vấn thành lập doanh nghiệp, tư vấn pháp lý thường xuyên, tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh, tư vấn đất đai, tư vấn hợp đồng, tư vấn hôn nhân, tư vấn ly hôn, tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình, luật sư bào chữa..