Chủ đề liên quan

Công ty Luật Hùng Thắng
Số điện thoại Công ty Luật Hùng Thắng
Liên hệ Công ty Luật Hùng Thắng

Chào Luật sư, tôi muốn hỏi về mức phạt khi chưa đủ tuổi lái xe là bao nhiêu? Hôm trước con tôi 17 tuổi đi xe máy của tôi (dung tích trên 50m3) bị công an xử phạt và tạm giữ xe. Vậy tôi muốn hỏi luật sư trường hợp con tôi chưa đủ tuổi lái xe bị phạt bao nhiêu tiền? Mong luật sư giải đáp giúp tôi.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Hùng Thắng, về vấn đề này chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

- Luật Giao thông đường bộ 2008;

- Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

2. Quy định pháp luật về độ tuổi lái xe

Theo điểm a, b Khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008, độ tuổi lái xe được quy định như sau:

“ Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

...”

Theo đó, người đủ 16 tuổi đến 18 tuổi được điều khiển xe gắn máy có dung tích dưới 50m3 và đủ 18 tuổi trở lên được điều khiển xe mô tô có dung tích từ 50m3  trở lên. Trường hợp con bạn 17 tuổi chưa đủ độ tuổi điều khiển xe máy của bạn là vi phạm theo quy định nêu trên.

3. Mức phạt khi chưa đủ tuổi lái xe

Mức phạt đối với người chưa đủ tuổi lái xe được quy định như sau:

- Đối với xe máy

Theo quy định tại điểm a khoản 4 Điều 21 Nghị định 100/2019:

“ 4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Theo đó, mức phạt dành cho người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50m3 trở lên là 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

- Đối với xe ô tô

Theo quy định tại khoản 6 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô, máy kéo, các loại xe tương tự xe ô tô.

Như vậy, từ những phân tích trên, đối với trường hợp của con bạn thì sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Trên đây là những tư vấn của Luật Hùng Thắng về câu hỏi của bạn. Trường hợp khách hàng có nhu cầu tư vấn cụ thể hơn hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi để được hỗ trợ.

Thông tin liên hệ:

Công Ty Luật Hùng Thắng

Trụ sở: 10-A9, Tập thể Bộ Công an, Phường Tứ Liên, Quận Tây Hồ, Thành phố Hà Nội.

VP Hà Nội: Số 202 Mai Anh Tuấn, Phường Thành Công, Quận Ba Đình, Thành phố Hà Nội.

VP Hà Tĩnh: 286 Phường Nguyễn Du, Thành phố Hà Tĩnh, Tỉnh Hà Tĩnh.

Điện thoại: 0243 8245 666

Hotline: 0916436879

Email: info@luathungthang.com.


02/04/2021
Lịch trình cho

Tư vấn miễn phí

Công ty Luật Hùng Thắng chuyên tư vấn doanh nghiệp, tư vấn luật doanh nghiệp, tư vấn thành lập doanh nghiệp, tư vấn pháp lý thường xuyên, tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh, tư vấn đất đai, tư vấn hợp đồng, tư vấn hôn nhân, tư vấn ly hôn, tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình, luật sư bào chữa..