Chủ đề liên quan

Công ty Luật Hùng Thắng
Số điện thoại Công ty Luật Hùng Thắng
Liên hệ Công ty Luật Hùng Thắng

Chào Luật sư, tôi muốn hỏi quy định về tránh xe đi ngược chiều như thế nào là đúng luật? mức phạt nếu vi phạm quy định này? Hiện tôi đang tìm hiểu về pháp luật giao thông của nước ta nên mong luật sư giải đáp giúp tôi.

Trả lời: Cảm ơn anh đã gửi câu hỏi đến chúng tôi. Về vấn đề này, Luật sư tư vấn xin được trả lời như sau:

1. Quy định về tránh xe đi ngược chiều

Tại Điều 17 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định:

“ Điều 17. Tránh xe đi ngược chiều

1. Trên đường không phân chia thành hai chiều xe chạy riêng biệt, hai xe đi ngược chiều tránh nhau, người điều khiển phải giảm tốc độ và cho xe đi về bên phải theo chiều xe chạy của mình.

2. Các trường hợp nhường đường khi tránh nhau quy định như sau:

a) Nơi đường hẹp chỉ đủ cho một xe chạy và có chỗ tránh xe thì xe nào ở gần chỗ tránh hơn phải vào vị trí tránh, nhường đường cho xe kia đi;

b) Xe xuống dốc phải nhường đường cho xe đang lên dốc;

c) Xe nào có chướng ngại vật phía trước phải nhường đường cho xe không có chướng ngại vật đi trước.

3. Xe cơ giới đi ngược chiều gặp nhau không được dùng đèn chiếu xa.”

Theo đó, việc tránh xe đi ngược chiều được quy định như sau: 

- Trên đường không phân chia thành hai chiều, hai xe đi ngược chiều tránh nhau, giảm tốc độ và cho xe đi về phía bên phải theo chiều xe chạy của mình.

- Các trường hợp nhường nhau khi đi ngược chiều:

+ Nơi đường hẹp chỉ đủ cho một xe chạy và có chỗ tránh xe thì xe nào ở gần chỗ tránh hơn phải vào vị trí tránh, nhường đường cho xe kia đi;

+ Xe xuống dốc phải nhường đường cho xe đang lên dốc;

+ Xe nào có chướng ngại vật phía trước phải nhường đường cho xe không có chướng ngại vật đi trước.

Và lưu ý rằng, xe cơ giới đi ngược chiều gặp nhau không được dùng đèn chiếu xa.

2. Mức phạt không tuân thủ quy định về tránh xe đi ngược chiều

Nếu vi phạm quy định về tránh xe đi ngược chiều, theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP các mức xử phạt như sau:

  • Đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô

- Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều (Căn cứ theo điểm g, khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

- Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe tránh xe đi ngược chiều không đúng quy định, trừ hành vi vi phạm sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều ( Căn cứ tại điểm e khoản 5 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

- Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với người điều khiển xe tránh xe không đúng quy định gây tai nạn giao thông ( Căn cứ theo điểm a khoản 7 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP). Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

  • Đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy

- Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe tránh xe không đúng quy định; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều ( Căn cứ theo điểm m khoản 1 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

- Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe tránh xe không đúng quy định gây tai nạn giao thông ( Căn cứ theo điểm b khoản 7 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP). Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

  • Đối với người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng

- Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe:

+ Sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều ( Căn cứ theo điểm e khoản 3 Điều 7 Nghị định 100/2019/NĐ-CP);

+ Tránh xe không đúng quy định ( Căn cứ theo điểm h khoản 3 Điều 7 Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

- Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe tránh xe không đúng quy định gây tai nạn giao thông ( Căn cứ theo điểm a khoản 7 Điều 7 Nghị định 100/2019/NĐ-CP). Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 02 tháng đến 04 tháng.

Trên đây là bài viết về vấn đề quy định của pháp luật về tránh xe đi ngược chiều. Nếu bạn đọc có gì vướng mắc cần tư vấn vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để được giải đáp nhanh chóng, chính xác nhất.


04/03/2021
Lịch trình cho

Tư vấn miễn phí

Công ty Luật Hùng Thắng chuyên tư vấn doanh nghiệp, tư vấn luật doanh nghiệp, tư vấn thành lập doanh nghiệp, tư vấn pháp lý thường xuyên, tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh, tư vấn đất đai, tư vấn hợp đồng, tư vấn hôn nhân, tư vấn ly hôn, tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình, luật sư bào chữa..