Chủ đề liên quan

Công ty Luật Hùng Thắng
Số điện thoại Công ty Luật Hùng Thắng
Liên hệ Công ty Luật Hùng Thắng

Chào luật sư, tôi muốn hỏi luật sư về việc xe khách thu tiền nhưng không giao vé cho khách hàng có bị xử phạt không? Nếu có thì mức phạt được quy định như thế nào? Mong luật sư tư vấn giúp tôi.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Hùng Thắng. Về vấn đề này chúng tôi xin được tư vấn như sau:

1. Nghĩa vụ của người kinh doanh vận tải hành khách

Tại khoản 2 Điều 69 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về nghĩa vụ của người kinh doanh vận tải hành khách như sau:
- Thực hiện đầy đủ các cam kết về chất lượng vận tải, hợp đồng vận tải;
- Mua bảo hiểm cho hành khách; phí bảo hiểm được tính vào giá vé hành khách;
- Giao vé, chứng từ thu cước, phí vận tải cho hành khách;
- Bồi thường thiệt hại do người làm công, người đại diện gây ra trong khi thực hiện công việc được người kinh doanh vận tải giao;
- Chịu trách nhiệm về hậu quả mà người làm công, người đại diện gây ra do thực hiện yêu cầu của người kinh doanh vận tải trái quy định của Luật Giao thông đường bộ 2008.
Theo quy định này, người kinh doanh vận tải hành khách có nghĩa vụ giao vé cho hành khách.

2. Mức phạt khi thu tiền nhưng không giao vé cho hành khách

Theo quy định tại Điều 23 Nghị định 100/2019 như sau:
Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ
  1. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
l) Điều khiển xe kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định thu tiền vé nhưng không trao vé cho hành khách, thu tiền vé cao hơn quy định;
...
  1. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:
b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm l khoản 3 Điều này (trường hợp thu tiền vé cao hơn quy định) buộc phải nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện vi phạm hành chính.”
Như vậy, hành vi không giao vé cho khách hàng khi thu tiền vé sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng. 
Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Hùng Thắng về câu hỏi của bạn. Trường hợp bạn muốn tư vấn trực tiếp hãy liên hệ với chúng tôi. Với đội ngũ Luật sư, chuyên viên pháp lý chuyên môn cao, nhiều kinh nghiệm, Luật Hùng Thắng cam kết sẽ mang lại cho Quý khách hàng những dịch vụ pháp lý tốt nhất, chuyên nghiệp nhất.
Thông tin liên hệ:
CÔNG TY LUẬT HÙNG THẮNG
Địa chỉ: 10-A9, Tập thể Bộ Công an, Tứ Liên, Tây Hồ, Hà Nội.
VP Hà Nội: Số 202 Mai Anh Tuấn, Thành Công, Ba Đình, Hà Nội.
VP Hà Tĩnh: Số 286 Nguyễn Du, TP Hà Tĩnh, Hà Tĩnh.
Điện thoại: +(84) 2438 245 666  //  Email: info@luathungthang.com

24/05/2021
Lịch trình cho

Tư vấn miễn phí

Công ty Luật Hùng Thắng chuyên tư vấn doanh nghiệp, tư vấn luật doanh nghiệp, tư vấn thành lập doanh nghiệp, tư vấn pháp lý thường xuyên, tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh, tư vấn đất đai, tư vấn hợp đồng, tư vấn hôn nhân, tư vấn ly hôn, tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình, luật sư bào chữa..