Chủ đề liên quan

Công ty Luật Hùng Thắng
Số điện thoại Công ty Luật Hùng Thắng
Liên hệ Công ty Luật Hùng Thắng

Chào luật sư, tôi muốn hỏi luật sư rằng đi xe dàn hàng ngang sẽ bị phạt như thế nào? Tôi đi trên đường thấy rất nhiều trường hợp xe máy đi hàng ngang để nói chuyện, gây ra cản trở giao thông. Mong luật sư giải đáp giúp tôi.

Trả lời: Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Hùng Thắng. Về câu hỏi của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

1. Quy định về các hành vi không được thực hiện khi điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy

Tại khoản 3 Điều 30 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:
“ 3. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau đây:
a) Đi xe dàn hàng ngang;
b) Đi xe vào phần đường dành cho người đi bộ và phương tiện khác;
c) Sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính;
d) Sử dụng xe để kéo, đẩy xe khác, vật khác, mang, vác và chở vật cồng kềnh;
đ) Buông cả hai tay hoặc đi xe bằng một bánh đối với xe hai bánh, bằng hai bánh đối với xe ba bánh;
e) Hành vi khác gây mất trật tự, an toàn giao thông.”
Theo đó, người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được đi xe dàn hàng ngang.

2. Đi xe dàn hàng ngang sẽ bị phạt như thế nào?

Đi xe dàn hàng ngang sẽ bị xử phạt theo quy định tại điểm k khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:
“Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
k) Điều khiển xe chạy dàn hàng ngang từ 03 xe trở lên;”
Như vậy, trường hợp điều khiển xe chạy dàn hàng ngang từ 03 xe trở lên sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Bên cạnh đó, nếu điều khiển xe chạy dàn hàng ngang từ 03 xe trở lên gây ra tai nạn giao thông sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng (điểm c khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

27/05/2021
Lịch trình cho

Tư vấn miễn phí

Công ty Luật Hùng Thắng chuyên tư vấn doanh nghiệp, tư vấn luật doanh nghiệp, tư vấn thành lập doanh nghiệp, tư vấn pháp lý thường xuyên, tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh, tư vấn đất đai, tư vấn hợp đồng, tư vấn hôn nhân, tư vấn ly hôn, tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình, luật sư bào chữa..