Chủ đề liên quan

Công ty Luật Hùng Thắng
Số điện thoại Công ty Luật Hùng Thắng
Liên hệ Công ty Luật Hùng Thắng

Luật sư cho tôi hỏi, theo quy định hiện nay xe ô tô quá hạn đăng kiểm bao nhiêu ngày thì bị phạt? Mức phạt đối với xe quá hạn đăng kiểm? Tôi vừa phát hiện ra xe tôi đã quá hạn, liệu mang đi đăng kiểm có bị phạt không? Nhờ luật sư giải đáp giúp tôi.

1. Xe quá hạn đăng kiểm bao nhiêu ngày thì bị phạt?

Đây là câu hỏi có nhiều người thắc mắc hiện nay. Mặc dù chưa có một văn bản chính thức nào quy định về vấn đề xe quá hạn đăng kiểm bao nhiêu ngày thì bị phạt, tuy nhiên có thể căn cứ vào quy định tại điểm c Khoản 4 Điều 16 Nghị định 100//2019/NĐ-CP quy định như sau:

“ 4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);”
Theo đó, xe hết hạn đăng kiểm dưới 01 tháng cũng đã bị xử phạt. Tuy nhiên pháp luật không quy định thời hạn là hết hạn sử dụng bao nhiêu ngày dưới 01 tháng.

Vì vậy, xe ô tô khi tham gia giao thông bắt buộc phải có tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường còn hiệu lực; và bất cứ trường hợp nào, dù chỉ chậm một ngày, cũng đã bị xử phạt và các hình phạt bổ sung khác.

2. Mức phạt đối với xe quá hạn đăng kiểm

Theo quy định tại điểm c khoản 4 và điểm a Khoản 6 Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, mức phạt đối với xe quá hạn đăng kiểm như sau:

“ Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

...

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);”

5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Điều khiển xe không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định, trừ xe đăng ký tạm thời) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc)...”

Ngoài mức phạt tiền, người điều khiển xe ô tô quá hạn đăng kiểm còn bị áp dụng hình phạt bổ sung theo quy định tại điểm a khoản 6 Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

“ 6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại điểm a, điểm b khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm e khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, nếu người điều khiển xe ô tô quá hạn đăng kiểm sẽ bị áp dụng những hình phạt như sau:

- Đối với xe ô tô quá hạn đăng kiểm dưới 01 tháng sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng;

- Đối với xe ô tô quá hạn đăng kiểm từ 01 tháng trở lên sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng;

- Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01- 03 tháng.

Trên đây là toàn bộ thông tin mà chúng tôi cung cấp đến bạn về vấn đề xe quá hạn đăng kiểm theo quy định của pháp luật hiện hành. Để được tư vấn cụ thể hơn bạn vui lòng liên hệ trực tiếp với Luật Hùng Thắng để được hỗ trợ.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT HÙNG THẮNG

Địa chỉ: 10-A9, Tập thể Bộ Công an, Tứ Liên, Tây Hồ, Hà Nội.

VP Hà Nội: Số 202 Mai Anh Tuấn, Thành Công, Ba Đình, Hà Nội.

VP Hà Tĩnh: Số 286 Nguyễn Du, TP Hà Tĩnh, Hà Tĩnh.

Điện thoại: +(84) 2438 245 666  //  Email: info@luathungthang.com.


08/02/2021
Lịch trình cho

Tư vấn miễn phí

Công ty Luật Hùng Thắng chuyên tư vấn doanh nghiệp, tư vấn luật doanh nghiệp, tư vấn thành lập doanh nghiệp, tư vấn pháp lý thường xuyên, tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh, tư vấn đất đai, tư vấn hợp đồng, tư vấn hôn nhân, tư vấn ly hôn, tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình, luật sư bào chữa..